Kijana katika mitandao ya kijamii: jinsi ya kupigana na chuki?

Yaliyomo

Kugundua ulimwengu wa kizunguzungu wa Instagram, Likee au TikTok, watoto wetu wa miaka 9 hadi 10 hawajui ni mitandao gani ya kijamii inajiandaa kwa kujistahi kwao. Upole wao ni kuingia kwenye maoni ya kuudhi. Lakini hofu ya wanaochukia sio sababu ya kukataa mawasiliano. Wataalamu wa mawasiliano - mwandishi wa habari Nina Zvereva na mwandishi Svetlana Ikonnikova - katika kitabu "Nyota ya Mitandao ya Kijamii" wanasema jinsi ya kujibu vizuri kwa maoni hasi. Kuchapisha kijisehemu.

"Kwa hivyo ulichapisha chapisho lako. Alichapisha video. Sasa kila mtu anaiona - na avatar yako, na hisia (au bila wao), na picha au picha ... Na bila shaka, kila dakika tatu unatazama mtandao wa kijamii ili kuona kama kuna majibu? Je! Maoni? Na unaona - ndio, kuna!

Na kwa wakati huu, kazi yako ya kublogi inaweza kuporomoka. Kwa sababu hata mtu ambaye anajua jinsi ya kufanya video nzuri na kuandika machapisho mazuri hatakuwa blogger ya juu ikiwa hajui jinsi ya kujibu vizuri maoni. Na inapaswa kuwa sawa vipi?

Nini cha kufanya ikiwa maoni hayakusifu?

kutoa visingizio? Au kukaa kimya? Hakuna anayejua jibu sahihi. Kwa sababu haipo. Na kuna mzozo unaoenea kwa maoni mia moja. Ni nini kinachobaki? Kubali maoni ya mtu mwingine.

Wakati mmoja Voltaire alisema: "Sikubaliani na neno lako hata moja, lakini niko tayari kufa kwa ajili ya haki yako ya kusema unachofikiria." Hii ni demokrasia, kwa njia. Kwa hivyo, ikiwa katika maoni mtu anaonyesha maoni ambayo haushiriki kabisa, mwambie juu yake, bishana naye, toa hoja zako. Lakini usiudhi. Ana haki ya kufikiri hivyo. Wewe ni tofauti. Zote tofauti.

Na ikiwa anaandika mambo mabaya kunihusu mimi na marafiki zangu?

Lakini hapa tayari tunafanya kazi kwa kanuni tofauti. Lakini kwanza, wacha tuhakikishe kuwa hii ni mbaya sana, na sio maoni mengine. Hapo zamani za kale kulikuwa na mwanablogu Dasha. Na mara moja aliandika chapisho: "Nimechoka sana na hisabati hii! Bwana, siwezi kuvumilia tena. Hapana, niko tayari kukaza logarithm na kupita kati ya wabaguzi. Lakini angalau nielewe kwanini. Mimi ni mfadhili wa kibinadamu. Sitawahi kuhitaji milinganyo ya ujazo maishani mwangu. Kwa nini?! Kweli, kwa nini mimi hutumia wakati wangu mwingi na mishipa juu yao? Kwa nini siwezi kusoma hadithi, saikolojia au historia kwa wakati huu - kile ambacho kinanivutia sana? Ni nini kinahitaji kutokea ili aljebra na jiometri kufanywa kuwa chaguo katika shule ya upili?"

Maoni hasi kwa mantiki kabisa yalinyesha kwa Dasha. Soma tano kati yao na useme: ni ipi kati yao, kwa maoni yako, imeandikwa kwa asili, na ambayo ni matusi tu?

  1. "Ndio, huwezi kupata chochote cha juu zaidi ya" mara tatu "katika aljebra, kwa hivyo una hasira!"
  2. "Loo, ni dhahiri mara moja - blonde! Afadhali uchapishe picha zako, angalau zina kitu cha kutazama!
  3. “Huo ni upuuzi! Unawezaje kuishi bila hisabati?
  4. "Mwathiriwa mwingine wa mtihani!"
  5. “Sikubaliani kabisa! Hisabati hukuza fikira za kimantiki, na bila hiyo, mtu anaishi karibu kama amphibian, kwa silika sawa.

Hiyo ni kweli, matusi ni maoni ya kwanza, ya pili na ya nne.

Ndani yao, waandishi hawabishani na wazo lililoonyeshwa na Dasha, lakini tathmini kiwango cha kiakili cha Dasha. Na wao wakosoaji sana. Na hapa kuna maoni ya tatu … kwa nini unafikiri bado hayawezi kuhusishwa na matusi (ingawa nataka kweli)? Kwa sababu mwandishi wa maoni haya hatathmini Dasha, lakini wazo lililoonyeshwa na yeye. Kwa kweli, hajui jinsi ya kushiriki tathmini yake kwa ustadi, lakini angalau haandiki kwamba Dasha ni mjinga.

Kumbuka kwamba hii ni tofauti kubwa. Kumwambia mtu kuwa yeye ni mjinga, au kusema kwamba wazo lake ni la kijinga. Mpumbavu ni tusi. Wazo la kijinga… sawa, sote tunasema mambo ya kijinga mara kwa mara. Ingawa ni sahihi zaidi kujibu kama hii: "Wazo hili linaonekana kuwa la kijinga kwangu." Na kueleza kwa nini. Kwa kweli, hivi ndivyo mwandishi wa maoni ya tano alijaribu kufanya: alionyesha kutokubaliana na wazo hilo (kumbuka kuwa hakutathmini Dasha kwa njia yoyote) na akabishana na msimamo wake.

Bila shaka, ni bora kubishana na wale wanaojua jinsi ya kufanya hivyo bila kuumiza utu wako. Labda utapoteza hoja hii. Lakini itakuwa ni mabishano tu, sio matusi yakiruka huku na huko. Lakini maoni ambayo yamejaa hasira au kejeli kwako na familia yako yanaweza kufutwa kwa usalama. Una kila haki ya kutogeuza ukurasa wako kuwa takataka. Na bila shaka, mwondoe uchafu wa maneno.

 

Wanatoka wapi hata hawa wenye chuki?

Neno "mchukia" halihitaji kuelezewa, sivyo? Tunatumahi kuwa watu hawa hawakuja kwenye ukurasa wako, lakini uwe tayari: unaweza kukutana na mtu anayechukia kila wakati kwenye mtandao wa kijamii. Bila shaka, nyota hupata zaidi kutoka kwao. Unafungua picha yoyote ya nyota kwenye Instagram na hakika utapata kwenye maoni kitu kama: "Ndio, miaka tayari inaonekana ..." au "Mungu, unawezaje kuvaa mavazi kama haya kwenye punda kama huyo!" Kumbuka kwamba tuliandika kwa uangalifu sana - "punda mafuta." Wenye chuki hawana aibu juu ya matamshi yao. Watu hawa ni akina nani? Kuna chaguzi kadhaa.

 
  1. Haters ni watu wanaofanya kazi zao. Kwa mfano, kampuni ya Romashka ililipa watu walioajiriwa maalum kuandika kila aina ya mambo mabaya katika maoni kwenye machapisho ya kampuni ya Vasilek. Na wanaandika kwa shauku. Matokeo yake, watu huacha kununua mahindi kutoka kwa kampuni ya Vasilek na kuanza kununua chamomile kutoka kwa kampuni ya Romashka. maana? Hakika. Usifanye hivyo kamwe.
  2. Hawa ni watu ambao wanajidai kwa gharama ya nyota. Kweli, wakati katika maisha halisi, mpotezaji wa utulivu Vasya atakutana na Miss World?! Kamwe. Lakini atakuja kwenye ukurasa wake kwenye mitandao ya kijamii na kuandika: "Kweli, mug! Na huyu aliitwa mrembo? Pfft, tuna nguruwe na hata nzuri zaidi! Kujithamini kwa Vasya kuliongezeka sana. Lakini jinsi gani - alionyesha "fi" yake kwa uzuri!
  3. Hawa ni watu wanaopenda kuona wengine wakiteseka kutokana na maneno yao. Hawa watu hawatatoa maoni kwenye post za Miss World. Wataanza kudhihaki kwa utaratibu wale wanaowajua kibinafsi katika mitandao ya kijamii: wanafunzi wa shule zao, "wenzake" katika sehemu ya michezo, majirani ... Wanafurahiya kuhisi nguvu zao juu ya hisia za wengine. Aliandika kitu kibaya - na unaona jinsi mtu anavyoona haya usoni, anageuka rangi, hajui la kusema kwa kujibu ... Na kila mtu ana nafasi ya kukutana na mtu anayechukia sampuli Nambari 3. Unaweza tu kufuta maoni yake ya kukera. Na unaweza, ikiwa unahisi nguvu ndani yako, pigana tena.

Jinsi ya kupigana na adui?

Jambo muhimu zaidi hapa sio kujibu kwa njia ambayo chuki anapendekeza. Anatarajia nini kutoka kwako? Chuki, matusi ya kurudishana, visingizio. Na majibu yako yoyote katika muundo huu yatamaanisha kuwa unamfuata chuki, kukubali sheria zilizowekwa nao. Ondoka kwenye ndege hii! Mwambie mtu anayechukia anachofanya, fanya mzaha kuhusu hali hiyo, au…kubaliane naye kabisa.

Mara moja msichana Ira aliandika katika maoni: "Kweli, uliingia wapi na punda mkubwa kama huyo?" "Kweli, unanichukia sasa, na hauzungumzi kwa uhakika," Ira alimjibu mtoa maoni. "Hebu tuangazie biashara au nitafuta maoni yako." Hakuna kosa. Hakuna matusi kwa malipo. Ira alichambua maoni ya mtu anayechukia na kuonya angefanya nini ikiwa hii itatokea tena.

Na miezi michache baadaye, kwa maoni: "Ndio, wewe ni wa kawaida!" - aliandika: "Kweli, kila kitu, kila kitu, nilimshinda msichana! nakata tamaa! - na kuweka hisia. Ira hakufikiria hata kuingia kwenye mabishano. Yeye alitania katika kupita na hivyo knocked chini kutoka chini ya miguu ya adui. Na kwa mara ya tatu, kwa chuki yule yule (mtu huyo aligeuka kuwa mkaidi), aliandika kwa maoni ya kukasirisha juu ya akili yake: "Ndio, hiyo ni kweli. Sawa kwa uhakika."

 

"Ndio, huwezi hata kugombana!" - mwenye chuki alijibu kwa chuki na hakuacha maoni yoyote kwenye ukurasa wa Ira tena. Nilipenda tu picha zake kimya kimya. Kwa njia, hadithi ilikuwa na muendelezo. Mara Ira alianza kunyakua mtu mwingine. (Ira ni msichana mjanja, kwa hivyo blogi yake ilipata umaarufu haraka. Na palipo na umaarufu, kuna watu wanaochukia.)

Kwa hivyo, yule chuki wa kwanza kabisa alikuja kumtetea msichana na kifua chake. Alipigana na kila shambulio la troli ya mgeni. Ira alisoma haya yote na akatabasamu.


Nina Zvereva na Svetlana Ikonnikova wanazungumza juu ya sheria zingine za mawasiliano katika mitandao ya kijamii, juu ya sanaa ya kusimulia hadithi za kupendeza hadharani na kupata watu wenye nia kama hiyo kwenye kitabu "Nyota ya Mitandao ya Kijamii. Jinsi ya kuwa mwanablogu mzuri” (Clever-Media-Group, 2020).

Acha Reply