Maud Julien: "Mama alinitupa tu ndani ya maji"

Familia iliyofungiwa katika jumba la kifahari mahali fulani kaskazini mwa Ufaransa: baba mshupavu alizingatia wazo la kulea binti mwenye nguvu zaidi ya binadamu, mama mwenye nia dhaifu na msichana mwathirika. Majaribio ya kikatili, kutengwa, vurugu… Je, inawezekana kuishi katika hali mbaya kama hii na kuhifadhi kila kitu cha binadamu ndani yako mwenyewe? Maud Julien alishiriki hadithi yake ya kutisha katika kitabu chake cha Daughter's Tale.

Mnamo 1960, Mfaransa Louis Didier alinunua nyumba karibu na Lille na kustaafu huko na mkewe kutekeleza mradi wa maisha yake - kumlea mtu mwenye nguvu zaidi kutoka kwa binti yake mdogo, Maud.

Maud alikuwa akingojea nidhamu kali, vipimo vya utashi, njaa, ukosefu wa joto na huruma hata kidogo kutoka kwa wazazi wake. Akionyesha uthabiti wa ajabu na nia ya kuishi, Maud Julien alikua daktari wa magonjwa ya akili na alipata nguvu ya kushiriki uzoefu wake hadharani. Tunachapisha dondoo kutoka kwa kitabu chake "Hadithi ya Binti", ambacho kimechapishwa na shirika la uchapishaji la Eksmo.

“Baba anarudia tena kuwa kila anachofanya ananifanyia mimi. Kwamba anatoa maisha yake yote kwangu ili kunifundisha, kuunda, kuchora kutoka kwangu kiumbe cha juu ambacho nimekusudiwa kuwa ...

Ninajua kwamba lazima nijionyeshe kuwa ninastahili kazi ambazo ataniwekea baadaye. Lakini ninaogopa sitaweza kukidhi mahitaji yake. Ninahisi dhaifu sana, dhaifu sana, mjinga sana. Na ninamuogopa sana! Hata mwili wake mzito, kichwa kikubwa, mikono mirefu nyembamba na macho ya chuma. Ninaogopa sana kwamba miguu yangu inalegea ninapomkaribia.

Kinachotisha zaidi kwangu ni kwamba ninasimama peke yangu dhidi ya jitu hili. Hakuna faraja au ulinzi unaoweza kutarajiwa kutoka kwa mama. "Monsieur Didier" kwake ni demigod. Anampenda na kumchukia, lakini hathubutu kamwe kumpinga. Sina chaguo ila kufunga macho yangu na, nikitetemeka kwa woga, nikimbilie chini ya bawa la muumba wangu.

Baba yangu nyakati fulani huniambia kwamba sipaswi kamwe kuondoka katika nyumba hii, hata baada ya kufa.

Baba yangu ana hakika kwamba akili inaweza kufikia chochote. Kila kitu kabisa: anaweza kushinda hatari yoyote na kushinda kikwazo chochote. Lakini kufanya hivi, maandalizi marefu, yenye bidii yanahitajika, mbali na uchafu wa ulimwengu huu mchafu. Daima husema: “Mwanadamu ni mwovu kiasili, ulimwengu ni hatari kiasili. Dunia imejaa watu wanyonge, waoga ambao wanasukumwa kwenye usaliti kwa udhaifu na woga wao.

Baba amekatishwa tamaa na ulimwengu; mara nyingi alisalitiwa. "Hujui jinsi una bahati ya kuepushwa na unajisi wa watu wengine," ananiambia. Hiyo ndiyo kazi ya nyumba hii, kuzuia miasma ya ulimwengu wa nje. Baba yangu nyakati fulani huniambia kwamba nisiwahi kutoka nje ya nyumba hii, hata baada ya kufa.

Kumbukumbu yake itaendelea katika nyumba hii, na ikiwa nitamtunza, nitakuwa salama. Na wakati mwingine anasema kwamba baadaye naweza kufanya chochote ninachotaka, naweza kuwa rais wa Ufaransa, bibi wa ulimwengu. Lakini nikiondoka kwenye nyumba hii, sitafanya hivyo ili kuishi maisha yasiyo na malengo ya "Miss Nobody". Nitamwacha ashinde ulimwengu na "kufikia ukuu."

***

 

“Mama ananiona kuwa kiumbe wa ajabu, kisima kisicho na mwisho cha nia mbaya. Ninanyunyiza wino kwenye karatasi kwa makusudi, na kwa makusudi nilikata kipande karibu na sehemu ya juu ya glasi ya meza kubwa ya kulia chakula. Mimi hujikwaa kwa makusudi au kuchubua ngozi yangu ninapong'oa magugu kwenye bustani. Naanguka na kuchanwa kwa makusudi pia. Mimi ni "mwongo" na "mdanganyifu". Mimi hujaribu kila wakati kuvuta umakini kwangu.

Wakati huohuo madarasa ya kusoma na kuandika yalipoanza, nilikuwa nikijifunza kuendesha baiskeli. Nilikuwa na baiskeli ya mtoto yenye magurudumu ya mafunzo kwenye gurudumu la nyuma.

“Sasa tutaziondoa,” akasema mama siku moja. Baba alisimama nyuma yetu, akitazama tukio hilo kimyakimya. Mama yangu alinilazimisha kuketi juu ya baiskeli isiyo imara ghafla, akanishika kwa nguvu kwa mikono yote miwili, na—whhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh kwa nguvu kusukuma mbele chini ya njia mteremko.

 

Nilipoanguka, nilipasua mguu wangu kwenye changarawe na kutokwa na machozi ya uchungu na unyonge. Lakini nilipoona nyuso hizo mbili zenye hasira zikinitazama, vilio vilijizuia. Bila neno, mama yangu alinirudisha kwenye baiskeli na kunisukuma mara nyingi kama ilivyohitajika ili nijifunze kusawazisha peke yangu.

Kwa hivyo unaweza kushindwa mitihani yako na bado usiwe tamaa ya kutembea.

 

Michubuko yangu ilitibiwa papo hapo: mama yangu alishikilia goti langu kwa nguvu, na baba yangu akamwaga pombe ya matibabu moja kwa moja kwenye majeraha ya kuuma. Kulia na kuomboleza vilikatazwa. Ilinibidi kusaga meno.

Pia nilijifunza kuogelea. Bila shaka, kwenda kwenye kidimbwi cha kuogelea cha eneo hilo halikuwa jambo la maana. Majira ya joto nilipokuwa na umri wa miaka minne, baba yangu alijenga bwawa la kuogelea "kwa ajili yangu tu" mwishoni mwa bustani. Hapana, si bwawa zuri la maji la buluu. Ilikuwa ni sehemu ndefu nyembamba ya maji, iliyobanwa pande zote mbili na kuta za zege. Maji hapo yalikuwa meusi, ya barafu, na sikuweza kuona chini.

Kama ilivyo kwa baiskeli, somo langu la kwanza lilikuwa rahisi na la haraka: mama yangu alinitupa tu majini. Nilipiga, nikapiga kelele na kunywa maji. Nilipokuwa tayari kuzama kama jiwe, alijitosa na kunivua samaki. Na kila kitu kilifanyika tena. Nilipiga kelele tena, nikalia na kubanwa. Mama akanitoa nje tena.

"Utaadhibiwa kwa manung'uniko hayo ya kijinga," alisema kabla ya kunirudisha ndani ya maji bila ya kujali. Mwili wangu ulitatizika kuelea huku roho yangu ikijikunja ndani yangu na kuwa na mpira mkali kidogo kila mara.

"Mtu mwenye nguvu hailii," baba alisema, akitazama utendaji huu kwa mbali, akisimama ili dawa isifike. - Unahitaji kujifunza jinsi ya kuogelea. Hii ni muhimu ikiwa utaanguka kutoka kwenye daraja au itabidi ukimbie kuokoa maisha yako.

Hatua kwa hatua nilijifunza kuweka kichwa changu juu ya maji. Na baada ya muda, hata akawa muogeleaji mzuri. Lakini ninachukia maji kama vile ninavyochukia bwawa hili ambalo bado lazima nifanye mazoezi.

***

(miaka 10 baadaye)

“Asubuhi moja, nikishuka kwenye orofa ya kwanza, niliona bahasha kwenye sanduku la barua na karibu kuanguka, nikiona jina langu limeandikwa kwa maandishi mazuri juu yake. Hakuna mtu aliyewahi kuniandikia. Mikono yangu inatetemeka kwa msisimko.

Ninaona nyuma ya barua kwamba ni kutoka kwa Marie-Noelle, ambaye nilikutana naye wakati wa mitihani - msichana aliyejaa furaha na nishati, na, zaidi ya hayo, uzuri. Nywele zake nyeusi za kifahari zimevutwa nyuma ya kichwa chake kwa mkia wa farasi.

"Sikiliza, tunaweza kuandikiana," alisema kisha. - Unaweza kunipa anwani yako?

Ninafungua bahasha hiyo kwa hasira na kufunua karatasi mbili kamili, zilizofunikwa pande zote mbili na mistari ya wino wa bluu, na maua yaliyochorwa pembeni.

Marie-Noelle ananiambia kwamba alifeli mitihani yake, lakini haijalishi, bado ana majira ya ajabu. Kwa hivyo unaweza kushindwa mitihani yako na bado usiwe tamaa ya kutembea.

Nakumbuka aliniambia kuwa aliolewa akiwa na miaka kumi na saba, lakini sasa anasema aligombana na mumewe. Alikutana na kijana mwingine na wakabusiana.

Kisha Marie-Noel ananiambia kuhusu likizo yake, kuhusu “mama” na “baba” na jinsi anavyofurahi kuwaona kwa sababu ana mengi ya kuwaambia. Anatumai kwamba nitamwandikia na kwamba tutakutana tena. Ikiwa ninataka kuja kumuona, wazazi wake watafurahi kunikaribisha, na ninaweza kukaa kwenye nyumba yao ya majira ya joto.

Nimefurahi sana: ananikumbuka! Furaha yake na nishati vinaambukiza. Na barua inanijaza tumaini. Inatokea kwamba baada ya mitihani kufeli, maisha yanaendelea, kwamba upendo haukomi, kuna wazazi ambao wanaendelea kuzungumza na binti zao.

Ningeweza kumwandikia nini? Sina la kumwambia ... Na kisha nadhani: hapana, kuna! Ninaweza kumwambia kuhusu vitabu nilivyosoma, kuhusu bustani, na kuhusu Pete, ambaye hivi karibuni alikufa, akiwa ameishi maisha marefu mazuri. Ninaweza kumwambia jinsi amekuwa “bata kiwete” katika wiki za hivi majuzi na jinsi nilivyomtazama akicheza kwa upendo.

Ninatambua kwamba hata kutengwa na ulimwengu, nina kitu cha kusema, kwamba maisha yanaendelea kila mahali.

Ninatazama moja kwa moja machoni mwa baba yangu. Ninajua kila kitu kuhusu kudumisha mtazamo wa macho - hata zaidi ya yeye, kwa sababu yeye ndiye anayezuia macho yake.

Akilini mwangu ninamwandikia barua kwenye kurasa kadhaa; Sina mpendwa, lakini ninapenda maisha, na maumbile, na njiwa wapya walioanguliwa ... Ninamwomba mama yangu karatasi nzuri na mihuri. Anadai kwanza amruhusu asome barua ya Marie-Noelle na karibu azibe hewa kwa hasira:

"Umetoka nje mara moja tu, na tayari umechanganyikiwa na makahaba!" Msichana anayeolewa akiwa na miaka kumi na saba ni kahaba! Na akambusu kijana mwingine!

Lakini anaachika ...

Mama ananyang’anya barua hiyo na kunikataza kabisa nisiwasiliane na “kahaba huyo mchafu.” Nimevunjika moyo. Nini sasa? Ninazunguka ngome yangu na kupiga baa kutoka pande zote. Nimeudhishwa na kukerwa na hotuba kali ambazo mama yangu hutoa mezani.

"Tulitaka kuunda mtu kamili kutoka kwako," anasema, "na hivi ndivyo tulivyopata. Wewe ni tamaa ya kutembea.

Baba anachagua wakati huu huu kunielekeza kwa moja ya mazoezi yake ya kichaa: kukata koo la kuku na kudai ninywe damu yake.

- Ni nzuri kwa ubongo.

Hapana, hii ni nyingi sana. Je, haelewi kwamba sina cha kupoteza zaidi? Ana uhusiano gani na kamikaze? Hapana, haelewi. Anasisitiza, anazungumza, anatishia ... Anapoanza kupiga kelele kwa sauti ile ile iliyofanya damu yangu iende baridi kwenye mishipa yangu nikiwa mtoto, ninalipuka:

- Nilisema hapana! Sitakunywa damu ya kuku, leo au siku nyingine yoyote. Na kwa njia, sitaenda kuchunga kaburi lako. Kamwe! Na ikiwa ni lazima, nitaijaza kwa saruji ili hakuna mtu anayeweza kurudi kutoka kwake. Ninajua kila kitu kuhusu jinsi ya kuandaa saruji - asante kwako!

Ninatazama moja kwa moja machoni mwa baba yangu, nikimtazama. Pia ninajua kila kitu kuhusu kudumisha mawasiliano ya macho - inaonekana zaidi kuliko yeye, kwa sababu yeye huzuia macho yake. Niko kwenye hatihati ya kuzirai, lakini nilifanya hivyo.”


Kitabu cha Maud Julien "Hadithi ya Binti" kilichapishwa mnamo Desemba 2019 na nyumba ya uchapishaji ya Eksmo.

Acha Reply